Diễn Đàn Hội Ngộ
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Latest topics
» Duyên Số Gặp Ma
by bounthanh sirimoungkhoune Fri Apr 30, 2021 11:30 am

» Search Bảo Trâm , Đinh Tường
by ChinhNguyen/H.N.T. Fri Apr 30, 2021 8:08 am

» Ca dao
by bounthanh sirimoungkhoune Thu Apr 29, 2021 10:43 pm

» Truyện thơ cổ tích
by bounthanh sirimoungkhoune Thu Apr 29, 2021 10:42 pm

» Bài thơ cuối cùng
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Apr 28, 2021 8:41 pm

» NỮ SĨ QUỲNH DAO Sưu tầm)
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Apr 28, 2021 8:38 pm

» Giọt sương rơi xuống đất (thơ dp)
by dangphuong Tue Apr 20, 2021 11:39 pm

» Biển: tình yêu và cái chết/CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Apr 12, 2021 8:13 pm

» An toàn (bài viết của dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Apr 05, 2021 9:37 pm

» Như từ kiếp xưa (thơ 4 câu -dp)
by dangphuong Sun Apr 04, 2021 8:39 pm

» ĐẠI DƯƠNG VÀ TA
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu Apr 01, 2021 5:08 pm

» Vũ khúc thời gian
by Hoàng Liên Sơn Mon Mar 22, 2021 9:23 pm

» DIỆU THIỆN HỒI TÂM (thuận nghịch độc)
by nguyenchihiep Mon Mar 22, 2021 1:53 pm

» MUỘN XUÂN (thuận nghịch độc)
by nguyenchihiep Mon Mar 22, 2021 12:01 am

» Vịnh Thầy YOGA
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun Mar 21, 2021 9:28 pm

» Chiếc lá cuối mùa (thơ Đường luật dp)
by nguyenchihiep Fri Mar 19, 2021 5:24 am

» Cánh cửa thời gian (thơ ĐL dp)
by nguyenchihiep Thu Mar 18, 2021 7:10 am

» Cuộc đời trống không (Thơ ĐL dp)
by nguyenchihiep Wed Mar 17, 2021 2:56 pm

» NHỚ TÌNH XƯA (thuận nghịch độc)
by nguyenchihiep Tue Mar 16, 2021 6:26 pm

» Chỉ là cát bụi (thơ ĐL dp)
by dangphuong Tue Mar 16, 2021 6:15 pm

» Định mệnh và nghiệp quả (bài viết của dp)
by dangphuong Tue Mar 16, 2021 6:14 pm

» Thần y Võ Hoàng Yên (bài viết của dp)
by dangphuong Sat Mar 13, 2021 2:09 am

» Trang Thơ Tuyền Linh
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Mar 08, 2021 1:57 am

» Tiên tri? (bài viết của dp)
by dangphuong Mon Mar 08, 2021 12:59 am

» TRÒ CHUYỆN VỚI KHOẢNG KHÔNG TRƯỚC MẶT
by tuyenlinh47 Fri Mar 05, 2021 5:45 am

» Mùa Xuân với Cội-Mai-Già
by dangphuong Thu Mar 04, 2021 6:36 pm

» Tình khúc- Nguyễn Văn Thơ
by tuyenlinh47 Sun Feb 28, 2021 9:44 am

» Cơn bão tuyết Houston
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun Feb 21, 2021 1:46 am

» CHỐN QUÊ
by lethi Fri Feb 19, 2021 9:20 am

» Giống như nhau (thơ ĐL dp)
by dangphuong Fri Feb 19, 2021 1:07 am

» Tết xứ người (thơ ĐL dp)
by quoctuan Tue Feb 16, 2021 3:48 pm

» Còn đâu
by dangphuong Mon Feb 15, 2021 8:28 am

» Phong tục ngày tết (bài viết của dp)
by dangphuong Thu Feb 11, 2021 7:51 pm

» Mừng Xuân Tân-Sửu 2021
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Feb 01, 2021 6:39 am

» Trâu-bò và cái búa
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Jan 20, 2021 1:48 am

» Chuyện sai lầm (bài viết của dp)
by dangphuong Tue Jan 19, 2021 10:13 pm

» Vô vọng (thơ Tina & dp)
by dangphuong Wed Jan 13, 2021 6:40 pm

» Tự do quá trớn (bài viết của dp)
by dangphuong Tue Jan 12, 2021 10:01 pm

» CON VIẾT TÊN NGÀI JESUS
by hongphuc Tue Jan 12, 2021 9:29 am

» Những tai hại của truyền thông quá tự do (bài viết của dp)
by dangphuong Mon Jan 11, 2021 10:56 pm

» Động thái mới của TT Trump? (bài viết của dp)
by dangphuong Mon Jan 11, 2021 5:39 am

» Bóng ảo/CN-HNT
by dangphuong Sun Jan 10, 2021 9:24 pm

» Luận tội tổng thống (bài viết của dp)
by dangphuong Sun Jan 10, 2021 8:00 pm

» TT TRUMP (bài viết của dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Sat Jan 09, 2021 2:52 am

» NGÀY QUỐC TẾ ĐÀN ÔNG
by dangphuong Fri Jan 08, 2021 9:25 pm

» MỘT NGÀY BÌNH YÊN
by hongphuc Fri Jan 08, 2021 8:23 am

» HOA HƯỚNG DƯƠNG
by hongphuc Fri Jan 08, 2021 8:13 am

» Đầu năm cuối năm (thơ dp)
by dangphuong Wed Jan 06, 2021 9:34 pm

» Ngày mai, 6 tháng 1
by dangphuong Wed Jan 06, 2021 12:28 am

» CON ĐƯỜNG VỀ NHÀ
by hongphuc Mon Jan 04, 2021 7:23 pm

» Thương và ghét (bài viết của dp)
by dangphuong Sat Jan 02, 2021 7:37 pm

» Happy New Year
by dangphuong Thu Dec 31, 2020 9:16 pm

» Đêm buồn …(thơ ĐL -dp)
by dangphuong Wed Dec 30, 2020 9:35 pm

» Tôi đày đọa tôi (thơ 4 câu -dp)
by dangphuong Mon Dec 28, 2020 9:35 pm

» Merry Christmas and Happy New Year
by dangphuong Thu Dec 24, 2020 7:28 pm

» Biển Tình (nhạc Lam Phương - Đức Tuấn hát)
by dangphuong Thu Dec 24, 2020 7:56 am

» Mùa Giáng Sinh (thơ ĐL)
by dangphuong Tue Dec 22, 2020 9:26 pm

» Đêm Giáng.sinh buồn/CN-HNT
by dangphuong Fri Dec 18, 2020 9:27 pm

» Ngày tháng đong đưa (thơ ĐL dp)
by dangphuong Tue Dec 15, 2020 9:31 pm

» Mong manh (thơ ĐL dp)
by dangphuong Sun Dec 13, 2020 7:19 pm

» Hơn 4 năm cùng HỘI NGỘ/CN-HNT
by dangphuong Wed Dec 09, 2020 2:24 am

» Mộng viển vông (thơ ĐL dp)
by dangphuong Mon Dec 07, 2020 8:00 pm

» Sống an vui ở tuổi xế chiều (sưu tầm)
by dangphuong Mon Dec 07, 2020 7:53 pm

» Như nước chảy như mây bay (thơ ĐL dp)
by dangphuong Sun Dec 06, 2020 9:32 pm

» Cái lạnh của xứ người (bài viết của dp)
by dangphuong Fri Dec 04, 2020 9:14 pm

» CHÚT TÌNH QUA CHIẾC KHẪU TRANG
by hongphuc Fri Dec 04, 2020 7:38 am

» Cánh Bướm Mùa Thu (thơ ĐL -CLĐ)
by dangphuong Sun Nov 29, 2020 10:29 pm

» Mùa đông (thơ ĐL dp)
by dangphuong Fri Nov 27, 2020 11:31 pm

» Mùa Đông thứ 46 /CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Fri Nov 27, 2020 5:25 am

» Con ong cái kiến (thơ dp)
by dangphuong Wed Nov 25, 2020 9:08 pm

Mừng Phật Đản Sanh

Go down

Mừng Phật Đản Sanh Empty Mừng Phật Đản Sanh

Bài gửi by Như Mai Wed Nov 02, 2011 9:45 am

MỪNG PHẬT ĐẢN SANH


1. Vườn Lâm rộn rã tiếng chim hòa,
Thơm ngát hương sen vị đậm đà.
Thiên giới tưng bừng dâng thánh nhạc,
Trần gian náo nức tấu tiên ca.
Nhiệm mầu oai đức quang rạng rỡ,
Kỳ diệu thần uy huệ chói lòa.
Đâu Suất chư thiên đồng tán thán,
Phật Đà giáng hạ chốn ta bà.

2. Ta bà vui đón đấng anh nhi,
Quí tướng trang nghiêm hiển đức bi.
Thành tựu tam minh ngời đức hạnh,
Đủ đầy phước lực rạng oai nghi.
Tu duyên độ chúng qua bờ giác,
Lập hạnh đưa người khỏi bến si.
Phật đản lòng thành con khấn nguyện,
Nguyện noi gương Phật gắng tu trì.

3. Tu trì muôn kiếp Phật không nao,
Bố thí gieo duyên nguyện dạt dào.
Hỉ xả lòng bi trùm biển lớn,
Đức từ tâm ái vượt trời cao.
Mặt trời trí huệ bừng hương tỏa,
Bóng nguyệt chân như rạng sắc trao.
Chuyển Pháp Luân truyền muôn vạn kiếp,
Niết bàn giải thoát vị thanh tao.

4. Thanh tao vị Pháp rãi từ ân.
Ngày Đức Thế Tôn hạ giáng trần.
Nhẫn nhục rèn lòng tâm chính trực,
Vị tha dưỡng tánh trí trong ngần.
Ngai vàng vất bỏ tươi tâm định,
Vương vị xả ly sáng đức nhân.
Thành đạt pháp mầu chơn đại giác,
Ba La Mật Nguyện hạnh chuyên cần.

5. Chuyên cần hoằng Pháp hạnh Cha lành,
Sáng tự cơ duyên Phật đản sanh.
Hạnh nguyện thâm sâu ngời đuốc tuệ,
Tâm bi từ mẫn rạng gương thanh.
Đại Hùng oai lực thông ngàn ý
Thiện Thệ diệu huyền thấu vạn danh.
Rực đóa Ưu Đàm ngời vạn kỷ,
Chúng sanh nhuận thấm phước ân lành.

6. Phước ân lành nhuận khắp tam thiên,
Đệ tử chúng con khắp mọi miền.
Dâng dạ kỉnh thành ngày Thánh Đản,
Hết lòng qui ngưỡng lễ thiêng liêng.
Diệu huyền Bát Nhã xua sầu khổ,
Mầu nhiệm Hoa Nghiêm phá não phiền.
Tứ Đế bừng soi đường giải thoát,
Oai thần chánh pháp lực vô biên.

7. Pháp lực vô biên hiển Phật Quang,
Oai thần rực rỡ chốn nhân gian.
Cảnh trần hiện thể tươi thân ngọc,
Cỏi thế Đản Sanh sáng sắc vàng.
Phiền não sân si không đắm nhiễm,
Nhân duyên tham ái chẳng vương mang.
Đắc thành Chánh Giác tâm tha giác,
Cứu độ muôn loài đến bến an.

8. Bến an bỗng sáng ánh quang minh,
Trần thế mừng vui đón thái bình.
Núi Tuyết hân hoan ngời lóng lánh,
Lâm Tỳ vui sướng tỏa lung linh.
Ne Pa Phật Đản ngời kim sắc
La Vệ Thánh sanh rạng ngọc hình.
Lịch sử muôn đời truyền tụng mãi,
Chúng sanh ghi dạ khắc ngày sinh.

9. Ngày sinh lưu dấu khắp trần gian,
Phật Đản hàng năm sáng rỡ ràng.
Dương thế chuyển rung lời chúc tụng,
Cõi trời chấn động tiếng mừng vang.
Vô Ưu nhuận thắm tâm thanh khiết,
Bát Nhã tươi xinh tánh thiện chân.
Công đức độ sanh tròn bổn nguyện,
Hương lành tỏa ngát cảnh thanh tân.

10. Thanh tân cõi thế sáng ngời ngời,
Hạnh nguyện Đản Sanh động đất trời.
Trí huệ vô biên soi khắp cõi,
Tâm chân thông tuệ rọi muôn nơi.
Giác tha độ chúng qua bờ giác,
Tự độ đưa người đến cảnh vui.
Oai đức nhiệm mầu hoằng chánh pháp,
Vang danh để tiếng chấn muôn đời.

*****

N
hư Mai

10-5-2011

Như Mai

Tổng số bài gửi : 104
Join date : 17/09/2011

Về Đầu Trang Go down

Về Đầu Trang


 
Permissions in this forum:
Bạn không có quyền trả lời bài viết