Diễn Đàn Hội Ngộ
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Latest topics
» Ca dao
by bounthanh sirimoungkhoune Yesterday at 11:47 pm

» TẢN MẠN về THƠ ĐƯỜNG
by ChinhNguyen/H.N.T. Yesterday at 3:36 pm

» Thoáng vu vơ (thơ Tpham)
by ChinhNguyen/H.N.T. Yesterday at 8:09 am

» Mua bán trên mạng (bài viết của dp)
by dangphuong Tue Jun 28, 2022 11:09 pm

» Goc tho rieng=hoingo<>CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Jun 22, 2022 2:45 pm

» LẠC BƯỚC... PHONG TRẦN...
by ChinhNguyen/H.N.T. Tue Jun 21, 2022 5:26 am

» MẢNH TRĂNG TÀN
by mèo con Sun Jun 19, 2022 10:18 pm

» Tâm sự một người cha
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun Jun 19, 2022 6:28 pm

» ĐƯỢC & MẤT
by mèo con Sun Jun 19, 2022 12:25 pm

» Để vẫn còn nhau (thơ ĐL dp)
by mèo con Sun Jun 19, 2022 12:22 pm

» Mật khúc
by lyquangchinh Fri Jun 17, 2022 7:15 am

» Ca dao xanh
by lyquangchinh Fri Jun 17, 2022 7:13 am

» Cấu xé đời nhau (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Jun 15, 2022 3:32 pm

» Một chuyến đi
by dangphuong Wed Jun 15, 2022 6:31 am

» CÓ KHI NÀO...?
by mèo con Mon Jun 13, 2022 9:13 pm

» Nốt Nhạc Trầm....
by mèo con Sun Jun 12, 2022 8:24 am

» Tản mạn nhanh vê HOA
by ChinhNguyen/H.N.T. Sat Jun 11, 2022 8:24 am

» TIỄN NÀNG VỀ VỚI HƯ KHÔNG..! ----
by mèo con Sat Jun 11, 2022 4:00 am

» Truyện Thơ_Cháu của Bà
by Tú_Yên Fri Jun 10, 2022 12:30 pm

» WinWin nhà Tôi
by Tú_Yên Thu Jun 09, 2022 12:18 pm

» Hoa Vết Thương
by lyquangchinh Sun Jun 05, 2022 8:49 pm

» CỨ ĐI ĐI....
by mèo con Sun Jun 05, 2022 7:44 pm

» CHỢ ĐỜI...
by mèo con Sun Jun 05, 2022 7:41 pm

» Thế giới thần tiên của Ông-Cháu II
by dangphuong Tue May 31, 2022 11:06 pm

» Hoa nhà Tôi
by Tú_Yên Mon May 30, 2022 12:59 pm

» Mặn mà với ai? (thơ dp)
by dangphuong Thu May 26, 2022 11:18 pm

» Đi hoang (thơ dp)
by dangphuong Mon May 23, 2022 7:39 pm

» Nắng Sài gòn (thơ dp)
by Tú_Yên Mon May 23, 2022 11:00 am

» Vài giây phút thôi (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon May 16, 2022 3:03 pm

» Như Làn Gió
by Tú_Yên Mon May 16, 2022 11:12 am

» Truyện thơ "Lời cho Mây"
by Tú_Yên Mon May 16, 2022 11:03 am

» Tranh và Thơ
by Tú_Yên Mon May 16, 2022 10:55 am

» Thơ Đường luật (bài viết của dp)
by dangphuong Sat May 14, 2022 6:15 am

» Mưa Trong Lòng Ta
by ChinhNguyen/H.N.T. Sat May 14, 2022 4:10 am

» TẢN MẠN vê một bài trên Mạng
by ChinhNguyen/H.N.T. Fri May 13, 2022 3:17 pm

» Lời muốn nói
by Tú_Yên Fri May 13, 2022 5:38 am

» Dường như Anh còn đó
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu May 12, 2022 3:02 pm

» Mòn mỏi (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed May 11, 2022 4:54 am

» ĐÊM BUỒN...
by mèo con Tue May 10, 2022 10:40 pm

» RUNG ĐỘNG...
by mèo con Tue May 10, 2022 10:39 pm

» Ngang nhiên tự tại (bài viết của dp)
by dangphuong Tue May 10, 2022 8:14 pm

» Bên Mẹ, Con Luôn Luôn Còn Bé II&I
by dangphuong Sat May 07, 2022 9:00 pm

» Nỗi cô đơn (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Fri May 06, 2022 6:01 pm

» Ngày Xưa (thơ dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun May 01, 2022 4:43 am

» Dẫm trên nỗi nhớ (thơ ĐL dp)
by dangphuong Sat Apr 30, 2022 6:17 am

» TRẮC- VẤN..!
by mèo con Thu Apr 28, 2022 10:02 am

» Xướng - Họa
by mèo con Thu Apr 28, 2022 10:01 am

» HOÀNG HÔN LAGI
by mèo con Wed Apr 27, 2022 9:59 pm

» LỜI CỦA ĐÁ...
by mèo con Wed Apr 27, 2022 9:54 pm

» Giận..!
by mèo con Wed Apr 27, 2022 9:51 pm

» Giảm Stress bằng thơ
by Tú_Yên Wed Apr 27, 2022 11:53 am

» Tình ý xa xôi (thơ ĐL dp)
by dangphuong Wed Apr 27, 2022 3:27 am

» EM VỀ..
by dangphuong Wed Apr 27, 2022 3:22 am

» CẢM TÁC BÌNH MINH CAM RANH
by dangphuong Wed Apr 27, 2022 3:19 am

» THA HƯƠNG
by hongphuc Tue Apr 26, 2022 6:07 pm

» CON VIẾT TÊN NGÀI JESUS
by hongphuc Tue Apr 26, 2022 6:05 pm

» Bàn chân đất (thơ dp)
by hongphuc Tue Apr 26, 2022 5:59 pm

» Sớm mai
by dangphuong Sat Apr 23, 2022 2:52 am

» BẾN XUÂN...
by mèo con Thu Apr 21, 2022 9:53 pm

» Phận Tằm...!
by mèo con Thu Apr 21, 2022 9:28 pm

» MƯA CÓ RƠI..!
by mèo con Mon Apr 18, 2022 9:40 am

» Còn nhiều kỷ niệm (thơ dp)
by PC/IS Mon Apr 18, 2022 9:40 am

» Chuyện bên Mỹ (bài viết của dp)
by mèo con Sat Apr 16, 2022 11:22 am

» Cái Kệ
by dangphuong Tue Apr 12, 2022 9:54 pm

» TIẾNG HÁT CHIM CÔI....
by mèo con Sun Apr 10, 2022 12:54 pm

» HỒN QUÊ
by mèo con Wed Apr 06, 2022 9:52 pm

» Game Thủ!
by mèo con Sun Apr 03, 2022 9:44 am

» LẶNG THẦM...
by mèo con Fri Apr 01, 2022 9:47 pm

» Đời vẫn lận đận (thơ ĐL dp)
by PC/IS Wed Mar 30, 2022 3:30 pm

» Tách cà phê đắng (thơ ĐL dp)
by PC/IS Wed Mar 30, 2022 3:18 pm

Chén Canh Thịt Dê Mất Nước

Go down

Chén Canh Thịt Dê Mất Nước Empty Chén Canh Thịt Dê Mất Nước

Bài gửi by Như Mai Mon Oct 31, 2011 6:33 pm

CHÉN CANH THỊT DÊ MẤT NƯỚC

Thi hoá “Đông châu liệt quốc.”

Vua Trung Sơn vì quan đãi yến
Thịt dê ngon ít miếng một người
Chia phần không vị tình ai
Tử Kì không có giận hay để lòng.

Nên bỏ chốn về hầu vua Sở
Hận ngày xưa luôn để trong tâm
Một hôm nói với Sở rằng:
“Trung Sơn nước yếu đâu bằng ngài đâu,

Nếu ngài muốn nước giàu dân mạnh.
Tiến bước thì chiếm đặng Trung Sơn,”
Nghe lời vua Sở tiến quân
Trung Sơn sức yếu một thân bôn đào.

Bỗng chợt thấy anh hào hai vị
Vua Trung Sơn quay lại hỏi rằng:
“Trên đường cực khổ đào sanh
Hai ngươi theo trẫm để làm gì đây?”

Hai thanh niên tỏ bày tâm sự:
“Vì ngày xưa gia phu đói lòng
Yếu hơi gần đến lâm chung
Vua cho ăn uống no lòng bệnh ngưng.

Khi gần đến lâm chung cha dặn:
“Vua Trung Sơn ơn nặng với ta
Sau này con hãy vì ta
Nếu vua có nạn hãy ra đáp đền”.

Là con hiếu đâu quên di chúc
Nay đến thời đến lúc đền ân.”
Nghe qua vua mới than rằng:
“Vì chén canh thịt mà thân thế này

Và vì ta giúp người đáng giúp
Ngày hôm nay trong lúc lâm nguy
Tai ba hoạ gởi bất kỳ
Nhân tài trợ giúp đúng khi nguy nàn.

Gây nhơn nghĩa đâu cần nhiều ít
Gây oán thù chén thịt canh dê
Tổn thương tự ái Tử Kì
Nên ta mất nước chỉ vì miếng ăn.

Gặp cụ già gian nan đói khổ
Ta xót lòng ban bố cơm ăn
Mà nay quả trả bội phần
Hai chàng nghĩa sĩ bạc ngàn vàng kho".

Tình nghĩa ấy khôn hồ lạnh ấm
Bài học hay, suy gẫm sự đời
Làm ơn đâu phải vàng thoi
Mới là ân nghĩa ghi hoài thâm sâu.

Gây hận oán cần đâu nhiều ít
Chỉ gây lòng thù nghịch lên cao
Nước trôi đất lở bờ ao
Khó bề dứt bỏ khôn đào vứt đi.

Suy nghĩ kỹ trước khi làm việc
Để lòng không hối tiếc về sau.
Thanh tâm đừng tạo nghiệp sầu
Tương lai ắt hẳn vui câu an bình.

Như Mai

Như Mai

Tổng số bài gửi : 104
Join date : 17/09/2011

Về Đầu Trang Go down

Về Đầu Trang


 
Permissions in this forum:
Bạn không có quyền trả lời bài viết