Diễn Đàn Hội Ngộ
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Latest topics
» Thành viên Jerry
by ChinhNguyen/H.N.T. Today at 8:32 am

» Chợt nắng chợt mưa (thơ dp)
by dangphuong Tue May 11, 2021 2:08 am

» Duyên Số Gặp Ma
by bounthanh sirimoungkhoune Mon May 10, 2021 11:17 am

» Ca dao
by bounthanh sirimoungkhoune Sun May 09, 2021 10:38 pm

» Search Bảo Trâm , Đinh Tường
by ChinhNguyen/H.N.T. Fri Apr 30, 2021 8:08 am

» Truyện thơ cổ tích
by bounthanh sirimoungkhoune Thu Apr 29, 2021 10:42 pm

» Bài thơ cuối cùng
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Apr 28, 2021 8:41 pm

» NỮ SĨ QUỲNH DAO Sưu tầm)
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Apr 28, 2021 8:38 pm

» Giọt sương rơi xuống đất (thơ dp)
by dangphuong Tue Apr 20, 2021 11:39 pm

» Biển: tình yêu và cái chết/CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Apr 12, 2021 8:13 pm

» An toàn (bài viết của dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Apr 05, 2021 9:37 pm

» Như từ kiếp xưa (thơ 4 câu -dp)
by dangphuong Sun Apr 04, 2021 8:39 pm

» ĐẠI DƯƠNG VÀ TA
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu Apr 01, 2021 5:08 pm

» Vũ khúc thời gian
by Hoàng Liên Sơn Mon Mar 22, 2021 9:23 pm

» DIỆU THIỆN HỒI TÂM (thuận nghịch độc)
by nguyenchihiep Mon Mar 22, 2021 1:53 pm

» MUỘN XUÂN (thuận nghịch độc)
by nguyenchihiep Mon Mar 22, 2021 12:01 am

» Vịnh Thầy YOGA
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun Mar 21, 2021 9:28 pm

» Chiếc lá cuối mùa (thơ Đường luật dp)
by nguyenchihiep Fri Mar 19, 2021 5:24 am

» Cánh cửa thời gian (thơ ĐL dp)
by nguyenchihiep Thu Mar 18, 2021 7:10 am

» Cuộc đời trống không (Thơ ĐL dp)
by nguyenchihiep Wed Mar 17, 2021 2:56 pm

» NHỚ TÌNH XƯA (thuận nghịch độc)
by nguyenchihiep Tue Mar 16, 2021 6:26 pm

» Chỉ là cát bụi (thơ ĐL dp)
by dangphuong Tue Mar 16, 2021 6:15 pm

» Định mệnh và nghiệp quả (bài viết của dp)
by dangphuong Tue Mar 16, 2021 6:14 pm

» Thần y Võ Hoàng Yên (bài viết của dp)
by dangphuong Sat Mar 13, 2021 2:09 am

» Trang Thơ Tuyền Linh
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Mar 08, 2021 1:57 am

» Tiên tri? (bài viết của dp)
by dangphuong Mon Mar 08, 2021 12:59 am

» TRÒ CHUYỆN VỚI KHOẢNG KHÔNG TRƯỚC MẶT
by tuyenlinh47 Fri Mar 05, 2021 5:45 am

» Mùa Xuân với Cội-Mai-Già
by dangphuong Thu Mar 04, 2021 6:36 pm

» Tình khúc- Nguyễn Văn Thơ
by tuyenlinh47 Sun Feb 28, 2021 9:44 am

» Cơn bão tuyết Houston
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun Feb 21, 2021 1:46 am

» CHỐN QUÊ
by lethi Fri Feb 19, 2021 9:20 am

» Giống như nhau (thơ ĐL dp)
by dangphuong Fri Feb 19, 2021 1:07 am

» Tết xứ người (thơ ĐL dp)
by quoctuan Tue Feb 16, 2021 3:48 pm

» Còn đâu
by dangphuong Mon Feb 15, 2021 8:28 am

» Phong tục ngày tết (bài viết của dp)
by dangphuong Thu Feb 11, 2021 7:51 pm

» Mừng Xuân Tân-Sửu 2021
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Feb 01, 2021 6:39 am

» Trâu-bò và cái búa
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Jan 20, 2021 1:48 am

» Chuyện sai lầm (bài viết của dp)
by dangphuong Tue Jan 19, 2021 10:13 pm

» Vô vọng (thơ Tina & dp)
by dangphuong Wed Jan 13, 2021 6:40 pm

» Tự do quá trớn (bài viết của dp)
by dangphuong Tue Jan 12, 2021 10:01 pm

» CON VIẾT TÊN NGÀI JESUS
by hongphuc Tue Jan 12, 2021 9:29 am

» Những tai hại của truyền thông quá tự do (bài viết của dp)
by dangphuong Mon Jan 11, 2021 10:56 pm

» Động thái mới của TT Trump? (bài viết của dp)
by dangphuong Mon Jan 11, 2021 5:39 am

» Bóng ảo/CN-HNT
by dangphuong Sun Jan 10, 2021 9:24 pm

» Luận tội tổng thống (bài viết của dp)
by dangphuong Sun Jan 10, 2021 8:00 pm

» TT TRUMP (bài viết của dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Sat Jan 09, 2021 2:52 am

» NGÀY QUỐC TẾ ĐÀN ÔNG
by dangphuong Fri Jan 08, 2021 9:25 pm

» MỘT NGÀY BÌNH YÊN
by hongphuc Fri Jan 08, 2021 8:23 am

» HOA HƯỚNG DƯƠNG
by hongphuc Fri Jan 08, 2021 8:13 am

» Đầu năm cuối năm (thơ dp)
by dangphuong Wed Jan 06, 2021 9:34 pm

» Ngày mai, 6 tháng 1
by dangphuong Wed Jan 06, 2021 12:28 am

» CON ĐƯỜNG VỀ NHÀ
by hongphuc Mon Jan 04, 2021 7:23 pm

» Thương và ghét (bài viết của dp)
by dangphuong Sat Jan 02, 2021 7:37 pm

» Happy New Year
by dangphuong Thu Dec 31, 2020 9:16 pm

» Đêm buồn …(thơ ĐL -dp)
by dangphuong Wed Dec 30, 2020 9:35 pm

» Tôi đày đọa tôi (thơ 4 câu -dp)
by dangphuong Mon Dec 28, 2020 9:35 pm

» Merry Christmas and Happy New Year
by dangphuong Thu Dec 24, 2020 7:28 pm

» Biển Tình (nhạc Lam Phương - Đức Tuấn hát)
by dangphuong Thu Dec 24, 2020 7:56 am

» Mùa Giáng Sinh (thơ ĐL)
by dangphuong Tue Dec 22, 2020 9:26 pm

» Đêm Giáng.sinh buồn/CN-HNT
by dangphuong Fri Dec 18, 2020 9:27 pm

» Ngày tháng đong đưa (thơ ĐL dp)
by dangphuong Tue Dec 15, 2020 9:31 pm

» Mong manh (thơ ĐL dp)
by dangphuong Sun Dec 13, 2020 7:19 pm

» Hơn 4 năm cùng HỘI NGỘ/CN-HNT
by dangphuong Wed Dec 09, 2020 2:24 am

» Mộng viển vông (thơ ĐL dp)
by dangphuong Mon Dec 07, 2020 8:00 pm

» Sống an vui ở tuổi xế chiều (sưu tầm)
by dangphuong Mon Dec 07, 2020 7:53 pm

» Như nước chảy như mây bay (thơ ĐL dp)
by dangphuong Sun Dec 06, 2020 9:32 pm

» Cái lạnh của xứ người (bài viết của dp)
by dangphuong Fri Dec 04, 2020 9:14 pm

» CHÚT TÌNH QUA CHIẾC KHẪU TRANG
by hongphuc Fri Dec 04, 2020 7:38 am

» Cánh Bướm Mùa Thu (thơ ĐL -CLĐ)
by dangphuong Sun Nov 29, 2020 10:29 pm

» Mùa đông (thơ ĐL dp)
by dangphuong Fri Nov 27, 2020 11:31 pm

Tin nhân quả thì có đạo đức hay không?

Go down

Tin nhân quả thì có đạo đức hay không? Empty Tin nhân quả thì có đạo đức hay không?

Bài gửi by Thụy Khang Sat Aug 13, 2011 3:12 pm

Bạn thử suy nghĩ như thế này:
Người A cướp của giết người. Kiếp sau của người A, sẽ bị người B cướp của và giết lại
Do đó, kiếp sau của người B sẽ bị người C cướp của, giết chết người B....Ân oán kéo dài theo kiểu đô-mi-nô, lan truyền từ người này sang người khác
Như vậy, nếu người A sau khi cướp của giết người, anh ta phát một đại nguyện: "Đừng để cho ai giết tôi, vì tôi sợ họ sẽ phải chịu hình phạt khắc nghiệt của luật nhân quả.". Nếu hiệu nghiệm, người B không giết người A, nên người B không bị người C cướp của. Vậy, người A đã làm một việc tốt rồi?!
Vậy, tin nhân quả có phải là người có đạo đức hay không?
thk
Thụy Khang
Thụy Khang

Tổng số bài gửi : 191
Join date : 18/07/2011

Về Đầu Trang Go down

Tin nhân quả thì có đạo đức hay không? Empty Re: Tin nhân quả thì có đạo đức hay không?

Bài gửi by Thụy Khang Sun Aug 14, 2011 1:45 pm

Giả sử, ta ra đường và thấy một người ăn xin bị mù mắt, tay của ông ta cầm một cái đờn để xin tiền người qua kẻ lại. Điều này chứng tỏ rằng: "Kiếp trước của ông ăn xin là một kẻ chuyên làm điều ác và gây nghiệp, nên kiếp này mới chịu khổ sở như thế!". Vì tin yêu Luật Nhân Quả, ta nhảy vào đánh ông ăn xin một cách túi bụi. Mục đích là giúp cho ông ấy trả nghiệp và mong rằng: trong tương lai, ông ấy sẽ có đời sống tốt hơn.

Tất nhiên, bản thân ta lại gây nghiệp? Nhưng điều này không sao cả! Miễn là giúp được người là vui rồi, Phật nói: "Từ bi là việc nên làm đối với một người phật tử". Nên ta cần hy sinh bản thân mình, "Thà mình chịu nghiệp, chứ không để cho người khác chịu nghiệp"
Vậy, tin nhân quả có đạo đức?
thk
Thụy Khang
Thụy Khang

Tổng số bài gửi : 191
Join date : 18/07/2011

Về Đầu Trang Go down

Tin nhân quả thì có đạo đức hay không? Empty Re: Tin nhân quả thì có đạo đức hay không?

Bài gửi by Thụy Khang Sun Sep 11, 2011 3:26 pm

Một gia đình nọ, có hai người con trai. Từ nhỏ đến lớn, hai anh em bọn họ chứng kiến cảnh cha mẹ của mình đối xử bất hiếu với ông bà nội. Người anh đến gặp tôi và nói:

-Thưa ngài, tui sanh ra trong một gia đình mất lễ giáo. Âu cũng là nghiệp của tui vậy! Chứng kiến cảnh cha mẹ của mình đối xử bất hiếu với ông bà. Tui cũng đã can ngăn và khuyên nhủ. Nhưng cũng vì chữ "lễ giáo", tui lại không có thể nói hết những bất mãn của mình với cha mẹ vì hiểu được đạo "kính bề trên". Do vậy, mà ông bà tui đã bị đối xử tệ, uất hận mà chết do sự tranh giành tài sản của cha mẹ tui với chú bác trong nhà. Nay, tui thật sự giận cha mẹ tui. Sau này, khi tui có sự nghiệp ổn định, tui có nên báo thù, tui có nên đối xử tệ bạt với họ không?

Tôi nói:

-Có chứ? rất nên. Vì theo Luật Nhân Quả nhà Phật, họ phải chịu quả báo. Con cái của họ sẽ phải đối xử bất hiếu với họ, như họ đã từng đối xử với cha mẹ của mình
Nếu kiếp này, họ không nhận quả thì kiếp sau, họ cũng nhân quả thôi! Anh còn chờ gì nữa mà không làm?

Người anh nói:
Như thế thì tui sẽ gây nghiệp ác?

Tôi bảo:

Anh phải nghĩ như thế này: "Anh không làm thì người khác cũng phải làm". Kiếp này của cha mẹ anh, mà được anh chăm sóc, báo hiếu tử tế,... không bị quả báo, thì kiếp sau, cha mẹ của anh cũng sẽ sanh ra một đứa con ngỗ nghịch bất hiếu mà thôi! Không lẽ, anh muốn cho chúng sanh đầu thai làm đứa con ngỗ nghịch đó, phải chịu nghiệp ác?
Anh à! Đạo Phật của ta luôn lấy từ bi làm đầu. Thà mình chịu nghiệp ác, chứ đừng để cho người khác chịu nghiệp. Trước sau gì, thì cha mẹ của anh cũng phải nhận quả báo của họ. Sao anh không làm luôn đi???

Người anh nói:
Nhưng tui e...đứa em sẽ giận tui

Tôi bảo:
Không sao cả, anh hãy giải thích cho người em hiểu rằng: Anh làm thế là vì Luật Nhân Quả
Nếu như anh không trả đũa cha mẹ của anh, thì trời xui đất khiến, đứa em cũng sẽ trả đũa mà thôi!
Không lẽ, anh muốn cho đứa em của anh gây nghiệp ác hả? Là anh cả thì phải lãnh hết việc khó của em út chứ?
Anh hãy khuyên nó: Đừng đối xử tệ bạc với cha mẹ, chỉ có anh là được phép làm thôi!
Có thế, thì anh sẽ nhận hết nghiệp ác của em mình, của chúng sanh sau khi đối xử tệ với cha mẹ của mình. Đó không những là biết luật nhân quả mà còn là từ bi nữa. Biết đâu sau này anh sẽ trở thành Bồ Tát Laughing

Tôi đã từng khuyên một người như vậy!
Theo các đạo hữu, tôi có làm sai không?
Tôi thấy tôi cũng hơi hơi có vấn đề cười
Thụy Khang
Thụy Khang

Tổng số bài gửi : 191
Join date : 18/07/2011

Về Đầu Trang Go down

Về Đầu Trang


 
Permissions in this forum:
Bạn không có quyền trả lời bài viết