Diễn Đàn Hội Ngộ
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Latest topics
» Ca dao
by bounthanh sirimoungkhoune Wed Jun 29, 2022 11:47 pm

» TẢN MẠN về THƠ ĐƯỜNG
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Jun 29, 2022 3:36 pm

» Thoáng vu vơ (thơ Tpham)
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Jun 29, 2022 8:09 am

» Mua bán trên mạng (bài viết của dp)
by dangphuong Tue Jun 28, 2022 11:09 pm

» Goc tho rieng=hoingo<>CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Jun 22, 2022 2:45 pm

» LẠC BƯỚC... PHONG TRẦN...
by ChinhNguyen/H.N.T. Tue Jun 21, 2022 5:26 am

» MẢNH TRĂNG TÀN
by mèo con Sun Jun 19, 2022 10:18 pm

» Tâm sự một người cha
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun Jun 19, 2022 6:28 pm

» ĐƯỢC & MẤT
by mèo con Sun Jun 19, 2022 12:25 pm

» Để vẫn còn nhau (thơ ĐL dp)
by mèo con Sun Jun 19, 2022 12:22 pm

» Mật khúc
by lyquangchinh Fri Jun 17, 2022 7:15 am

» Ca dao xanh
by lyquangchinh Fri Jun 17, 2022 7:13 am

» Cấu xé đời nhau (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Jun 15, 2022 3:32 pm

» Một chuyến đi
by dangphuong Wed Jun 15, 2022 6:31 am

» CÓ KHI NÀO...?
by mèo con Mon Jun 13, 2022 9:13 pm

» Nốt Nhạc Trầm....
by mèo con Sun Jun 12, 2022 8:24 am

» Tản mạn nhanh vê HOA
by ChinhNguyen/H.N.T. Sat Jun 11, 2022 8:24 am

» TIỄN NÀNG VỀ VỚI HƯ KHÔNG..! ----
by mèo con Sat Jun 11, 2022 4:00 am

» Truyện Thơ_Cháu của Bà
by Tú_Yên Fri Jun 10, 2022 12:30 pm

» WinWin nhà Tôi
by Tú_Yên Thu Jun 09, 2022 12:18 pm

» Hoa Vết Thương
by lyquangchinh Sun Jun 05, 2022 8:49 pm

» CỨ ĐI ĐI....
by mèo con Sun Jun 05, 2022 7:44 pm

» CHỢ ĐỜI...
by mèo con Sun Jun 05, 2022 7:41 pm

» Thế giới thần tiên của Ông-Cháu II
by dangphuong Tue May 31, 2022 11:06 pm

» Hoa nhà Tôi
by Tú_Yên Mon May 30, 2022 12:59 pm

» Mặn mà với ai? (thơ dp)
by dangphuong Thu May 26, 2022 11:18 pm

» Đi hoang (thơ dp)
by dangphuong Mon May 23, 2022 7:39 pm

» Nắng Sài gòn (thơ dp)
by Tú_Yên Mon May 23, 2022 11:00 am

» Vài giây phút thôi (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon May 16, 2022 3:03 pm

» Như Làn Gió
by Tú_Yên Mon May 16, 2022 11:12 am

» Truyện thơ "Lời cho Mây"
by Tú_Yên Mon May 16, 2022 11:03 am

» Tranh và Thơ
by Tú_Yên Mon May 16, 2022 10:55 am

» Thơ Đường luật (bài viết của dp)
by dangphuong Sat May 14, 2022 6:15 am

» Mưa Trong Lòng Ta
by ChinhNguyen/H.N.T. Sat May 14, 2022 4:10 am

» TẢN MẠN vê một bài trên Mạng
by ChinhNguyen/H.N.T. Fri May 13, 2022 3:17 pm

» Lời muốn nói
by Tú_Yên Fri May 13, 2022 5:38 am

» Dường như Anh còn đó
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu May 12, 2022 3:02 pm

» Mòn mỏi (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed May 11, 2022 4:54 am

» ĐÊM BUỒN...
by mèo con Tue May 10, 2022 10:40 pm

» RUNG ĐỘNG...
by mèo con Tue May 10, 2022 10:39 pm

» Ngang nhiên tự tại (bài viết của dp)
by dangphuong Tue May 10, 2022 8:14 pm

» Bên Mẹ, Con Luôn Luôn Còn Bé II&I
by dangphuong Sat May 07, 2022 9:00 pm

» Nỗi cô đơn (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Fri May 06, 2022 6:01 pm

» Ngày Xưa (thơ dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun May 01, 2022 4:43 am

» Dẫm trên nỗi nhớ (thơ ĐL dp)
by dangphuong Sat Apr 30, 2022 6:17 am

» TRẮC- VẤN..!
by mèo con Thu Apr 28, 2022 10:02 am

» Xướng - Họa
by mèo con Thu Apr 28, 2022 10:01 am

» HOÀNG HÔN LAGI
by mèo con Wed Apr 27, 2022 9:59 pm

» LỜI CỦA ĐÁ...
by mèo con Wed Apr 27, 2022 9:54 pm

» Giận..!
by mèo con Wed Apr 27, 2022 9:51 pm

» Giảm Stress bằng thơ
by Tú_Yên Wed Apr 27, 2022 11:53 am

» Tình ý xa xôi (thơ ĐL dp)
by dangphuong Wed Apr 27, 2022 3:27 am

» EM VỀ..
by dangphuong Wed Apr 27, 2022 3:22 am

» CẢM TÁC BÌNH MINH CAM RANH
by dangphuong Wed Apr 27, 2022 3:19 am

» THA HƯƠNG
by hongphuc Tue Apr 26, 2022 6:07 pm

» CON VIẾT TÊN NGÀI JESUS
by hongphuc Tue Apr 26, 2022 6:05 pm

» Bàn chân đất (thơ dp)
by hongphuc Tue Apr 26, 2022 5:59 pm

» Sớm mai
by dangphuong Sat Apr 23, 2022 2:52 am

» BẾN XUÂN...
by mèo con Thu Apr 21, 2022 9:53 pm

» Phận Tằm...!
by mèo con Thu Apr 21, 2022 9:28 pm

» MƯA CÓ RƠI..!
by mèo con Mon Apr 18, 2022 9:40 am

» Còn nhiều kỷ niệm (thơ dp)
by PC/IS Mon Apr 18, 2022 9:40 am

» Chuyện bên Mỹ (bài viết của dp)
by mèo con Sat Apr 16, 2022 11:22 am

» Cái Kệ
by dangphuong Tue Apr 12, 2022 9:54 pm

» TIẾNG HÁT CHIM CÔI....
by mèo con Sun Apr 10, 2022 12:54 pm

» HỒN QUÊ
by mèo con Wed Apr 06, 2022 9:52 pm

» Game Thủ!
by mèo con Sun Apr 03, 2022 9:44 am

» LẶNG THẦM...
by mèo con Fri Apr 01, 2022 9:47 pm

» Đời vẫn lận đận (thơ ĐL dp)
by PC/IS Wed Mar 30, 2022 3:30 pm

» Tách cà phê đắng (thơ ĐL dp)
by PC/IS Wed Mar 30, 2022 3:18 pm

Bệnh dị ứng (bài viết của dp)

Go down

Bệnh dị ứng (bài viết của dp) Empty Bệnh dị ứng (bài viết của dp)

Bài gửi by dangphuong Sun Oct 10, 2021 6:33 pm

Mỗi năm tôi bị 2 lần dị ứng. Một vào mùa hè với những phấn hoa và lần thứ hai vào mùa đông với thờ tiết lạnh. Ban đầu tôi chỉ nghĩ là tại mình uống bia hay bị bệnh gì đó. Đi bao nhiêu bác sĩ cũng không hết bởi vì toàn là những bác sĩ cũng ù ù cạc cạc như tôi chẳng biết rõ nguyên nhân là vì cái gì. Cũng may có người bạn giới thiệu cho tôi một loại kem thoa da của Pháp. Vậy mà nó hết cũng lạ.
Cũng phải mất hơn 10 năm sau, tôi mới biết nó là do dị ứng và tôi cũng tự mày mò mua thuốc uống chứ không nhờ cậy vào bác sĩ được. Nhưng càng ngày cái bệnh này nó càng trầm trọng hơn. Từ khoảng 2 tuần là hết nó dần dần leo thang tới 2 tháng. Có lẽ tuổi càng già thì càng tệ hơn. Tôi biết vậy và đành chấp nhận thôi. Không lo âu thái quá bởi vì đó là định luật của tạo hóa không cách nào cưỡng lại được.
Vấn đề tôi muốn nói ở đây đó là đừng quá trông cậy vào bác sĩ. Hãy cố gắng lắng nghe cơ thể mình hàng ngày hoặc những khi xảy ra những triệu chứng lạ. Mỗi người là bác sĩ của chính mình vì hiểu rõ cơ thể của mình nhiều nhất. Bác sĩ trị bệnh cũng dựa theo những gì mà mình kể cho bác sĩ nghe.
Khi còn ở Việt Nam, tôi chưa từng nghe nói tới cái vụ dị ứng này. Chỉ thỉnh thoảng ăn bậy cái gì đó rồi bị nổi mề đai và ngứa ngáy chút đỉnh rồi thôi. Hồi mới qua Mỹ cũng vậy. Năm, bảy năm đầu không thấy gì cả... có lẽ lúc đó kháng thể trong người còn rất mạnh.
Ngoài những cái vụ dị ứng cơ thể này, tôi còn bị dị ứng bởi những thứ tin tức về Tàu. Mỗi lần đọc báo VN khen Tàu xây cây cầu dài nhất thế giới. Chế tạo thành công này nọ tôi rất là bực bội. Tàu đã là kẻ thù truyền kiếp của dân tộc mình, làm như vậy là vô tình (hay cố ý) hạ thấp ý chí của dân tộc mình?  Hơn nữa những tờ báo đó đều là những tờ báo đảng hay là tiếng nói của nhà nước. Quánh trận, kẻ thù chết 100 còn tăng bừa lên cả ngàn. Còn sao bây giờ cứ khen ngợi Tàu chẳng khác nào cho dân chúng biết rằng Tàu quá mạnh không thể nào chống cự lại được? Tôi thích coi phim, nhưng phim Tàu dù hay tới đâu cũng không coi. Cứ nghe cái giọng tiếng Tàu léo nhéo là đã bị dị ứng.
dp
dangphuong
dangphuong

Tổng số bài gửi : 22596
Join date : 13/09/2009

Về Đầu Trang Go down

Về Đầu Trang


 
Permissions in this forum:
Bạn không có quyền trả lời bài viết