Diễn Đàn Hội Ngộ
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Latest topics
» Ca dao
by bounthanh sirimoungkhoune Yesterday at 10:38 pm

» Duyên Số Gặp Ma
by bounthanh sirimoungkhoune Fri Apr 30, 2021 11:30 am

» Search Bảo Trâm , Đinh Tường
by ChinhNguyen/H.N.T. Fri Apr 30, 2021 8:08 am

» Truyện thơ cổ tích
by bounthanh sirimoungkhoune Thu Apr 29, 2021 10:42 pm

» Bài thơ cuối cùng
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Apr 28, 2021 8:41 pm

» NỮ SĨ QUỲNH DAO Sưu tầm)
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Apr 28, 2021 8:38 pm

» Giọt sương rơi xuống đất (thơ dp)
by dangphuong Tue Apr 20, 2021 11:39 pm

» Biển: tình yêu và cái chết/CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Apr 12, 2021 8:13 pm

» An toàn (bài viết của dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Apr 05, 2021 9:37 pm

» Như từ kiếp xưa (thơ 4 câu -dp)
by dangphuong Sun Apr 04, 2021 8:39 pm

» ĐẠI DƯƠNG VÀ TA
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu Apr 01, 2021 5:08 pm

» Vũ khúc thời gian
by Hoàng Liên Sơn Mon Mar 22, 2021 9:23 pm

» DIỆU THIỆN HỒI TÂM (thuận nghịch độc)
by nguyenchihiep Mon Mar 22, 2021 1:53 pm

» MUỘN XUÂN (thuận nghịch độc)
by nguyenchihiep Mon Mar 22, 2021 12:01 am

» Vịnh Thầy YOGA
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun Mar 21, 2021 9:28 pm

» Chiếc lá cuối mùa (thơ Đường luật dp)
by nguyenchihiep Fri Mar 19, 2021 5:24 am

» Cánh cửa thời gian (thơ ĐL dp)
by nguyenchihiep Thu Mar 18, 2021 7:10 am

» Cuộc đời trống không (Thơ ĐL dp)
by nguyenchihiep Wed Mar 17, 2021 2:56 pm

» NHỚ TÌNH XƯA (thuận nghịch độc)
by nguyenchihiep Tue Mar 16, 2021 6:26 pm

» Chỉ là cát bụi (thơ ĐL dp)
by dangphuong Tue Mar 16, 2021 6:15 pm

» Định mệnh và nghiệp quả (bài viết của dp)
by dangphuong Tue Mar 16, 2021 6:14 pm

» Thần y Võ Hoàng Yên (bài viết của dp)
by dangphuong Sat Mar 13, 2021 2:09 am

» Trang Thơ Tuyền Linh
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Mar 08, 2021 1:57 am

» Tiên tri? (bài viết của dp)
by dangphuong Mon Mar 08, 2021 12:59 am

» TRÒ CHUYỆN VỚI KHOẢNG KHÔNG TRƯỚC MẶT
by tuyenlinh47 Fri Mar 05, 2021 5:45 am

» Mùa Xuân với Cội-Mai-Già
by dangphuong Thu Mar 04, 2021 6:36 pm

» Tình khúc- Nguyễn Văn Thơ
by tuyenlinh47 Sun Feb 28, 2021 9:44 am

» Cơn bão tuyết Houston
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun Feb 21, 2021 1:46 am

» CHỐN QUÊ
by lethi Fri Feb 19, 2021 9:20 am

» Giống như nhau (thơ ĐL dp)
by dangphuong Fri Feb 19, 2021 1:07 am

» Tết xứ người (thơ ĐL dp)
by quoctuan Tue Feb 16, 2021 3:48 pm

» Còn đâu
by dangphuong Mon Feb 15, 2021 8:28 am

» Phong tục ngày tết (bài viết của dp)
by dangphuong Thu Feb 11, 2021 7:51 pm

» Mừng Xuân Tân-Sửu 2021
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Feb 01, 2021 6:39 am

» Trâu-bò và cái búa
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Jan 20, 2021 1:48 am

» Chuyện sai lầm (bài viết của dp)
by dangphuong Tue Jan 19, 2021 10:13 pm

» Vô vọng (thơ Tina & dp)
by dangphuong Wed Jan 13, 2021 6:40 pm

» Tự do quá trớn (bài viết của dp)
by dangphuong Tue Jan 12, 2021 10:01 pm

» CON VIẾT TÊN NGÀI JESUS
by hongphuc Tue Jan 12, 2021 9:29 am

» Những tai hại của truyền thông quá tự do (bài viết của dp)
by dangphuong Mon Jan 11, 2021 10:56 pm

» Động thái mới của TT Trump? (bài viết của dp)
by dangphuong Mon Jan 11, 2021 5:39 am

» Bóng ảo/CN-HNT
by dangphuong Sun Jan 10, 2021 9:24 pm

» Luận tội tổng thống (bài viết của dp)
by dangphuong Sun Jan 10, 2021 8:00 pm

» TT TRUMP (bài viết của dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Sat Jan 09, 2021 2:52 am

» NGÀY QUỐC TẾ ĐÀN ÔNG
by dangphuong Fri Jan 08, 2021 9:25 pm

» MỘT NGÀY BÌNH YÊN
by hongphuc Fri Jan 08, 2021 8:23 am

» HOA HƯỚNG DƯƠNG
by hongphuc Fri Jan 08, 2021 8:13 am

» Đầu năm cuối năm (thơ dp)
by dangphuong Wed Jan 06, 2021 9:34 pm

» Ngày mai, 6 tháng 1
by dangphuong Wed Jan 06, 2021 12:28 am

» CON ĐƯỜNG VỀ NHÀ
by hongphuc Mon Jan 04, 2021 7:23 pm

» Thương và ghét (bài viết của dp)
by dangphuong Sat Jan 02, 2021 7:37 pm

» Happy New Year
by dangphuong Thu Dec 31, 2020 9:16 pm

» Đêm buồn …(thơ ĐL -dp)
by dangphuong Wed Dec 30, 2020 9:35 pm

» Tôi đày đọa tôi (thơ 4 câu -dp)
by dangphuong Mon Dec 28, 2020 9:35 pm

» Merry Christmas and Happy New Year
by dangphuong Thu Dec 24, 2020 7:28 pm

» Biển Tình (nhạc Lam Phương - Đức Tuấn hát)
by dangphuong Thu Dec 24, 2020 7:56 am

» Mùa Giáng Sinh (thơ ĐL)
by dangphuong Tue Dec 22, 2020 9:26 pm

» Đêm Giáng.sinh buồn/CN-HNT
by dangphuong Fri Dec 18, 2020 9:27 pm

» Ngày tháng đong đưa (thơ ĐL dp)
by dangphuong Tue Dec 15, 2020 9:31 pm

» Mong manh (thơ ĐL dp)
by dangphuong Sun Dec 13, 2020 7:19 pm

» Hơn 4 năm cùng HỘI NGỘ/CN-HNT
by dangphuong Wed Dec 09, 2020 2:24 am

» Mộng viển vông (thơ ĐL dp)
by dangphuong Mon Dec 07, 2020 8:00 pm

» Sống an vui ở tuổi xế chiều (sưu tầm)
by dangphuong Mon Dec 07, 2020 7:53 pm

» Như nước chảy như mây bay (thơ ĐL dp)
by dangphuong Sun Dec 06, 2020 9:32 pm

» Cái lạnh của xứ người (bài viết của dp)
by dangphuong Fri Dec 04, 2020 9:14 pm

» CHÚT TÌNH QUA CHIẾC KHẪU TRANG
by hongphuc Fri Dec 04, 2020 7:38 am

» Cánh Bướm Mùa Thu (thơ ĐL -CLĐ)
by dangphuong Sun Nov 29, 2020 10:29 pm

» Mùa đông (thơ ĐL dp)
by dangphuong Fri Nov 27, 2020 11:31 pm

» Mùa Đông thứ 46 /CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Fri Nov 27, 2020 5:25 am

» Con ong cái kiến (thơ dp)
by dangphuong Wed Nov 25, 2020 9:08 pm

Thương và ghét (bài viết của dp)

Go down

Thương và ghét (bài viết của dp) Empty Thương và ghét (bài viết của dp)

Bài gửi by dangphuong Sat Jan 02, 2021 7:37 pm

Có nhiều lúc tôi thầm nghĩ "bao nhiêu người mình thương và bao nhiêu người mình ghét?" Tôi rất ngạc nhiên khi không tìm ra người nào mình ghét rõ ràng cả, chỉ có người mình thương, thương rất nhiều thì cả đống. Tôi lại suy nghĩ và khám phá ra 1 điều càng lạ lùng hơn " Tôi phải tìm cách, tìm 1 cái sai trái nào đó để "ghét" người tôi yêu thương. Hóa ra đối với tôi thương yêu 1 người nào đó không dễ chịu 1 chút nào! Nó khiến mình ray rức. Nó khiến mình hối tiếc sao khi gần nhau không làm cho người đó có nhiều niềm vui hơn? Không làm cho người đó sống 1 cách thoải mái hơn? Chỉ có như vậy tôi mới thấy lòng mình thanh thản hơn. 
Điều đó thật sự trái khuấy với rất nhiều điều mà tôi đã từng được dạy dỗ. Như thương người như thể thương thân. Hoặc là trước khi ghét bỏ 1 người nào đó hãy thử tìm xem họ có gì tốt đáng thương không? Không lẽ càng già triết lý cuộc đời của tôi càng quái dị? Nhưng mà quả thật nó là như vậy. Ghét 1 người không làm cho tối khó chịu hay hối tiếc. Nhưng thương 1 người thường làm cho tôi thẩn thờ và băn khoăn với muôn vàn ăn năn hối tiếc. 
Tại sao vậy nhỉ?
dp
dangphuong
dangphuong

Tổng số bài gửi : 22411
Join date : 13/09/2009

ChinhNguyen/H.N.T. likes this post

Về Đầu Trang Go down

Về Đầu Trang


 
Permissions in this forum:
Bạn không có quyền trả lời bài viết